If you already have an account with us, please use the login panel below to access your account.

Kết quả 1 đến 8 của 8

Chút tâm sự về ROM gốc

Sau bao tháng ngày chinh chiến với đủ các bản ROM cook, 6.1, 6.5 rồi 6.5.3
    Đú sang cả Android...

Giờ mình đang dùng bản ROM gốc của X1 :|

Đám tổ lái chơi xe có 1 câu vui miệng : "Đỉnh cao của độ xe là xe zin"

Giờ đây thấy thấm thía câu nói đó quá.
    Bản ROM gốc đầy thiếu sót, chí ít là thiếu sót với 1 thằng hay chọc phá máy như mình.

Nhưng bản ROM gốc có 1 thứ mà dù bất cứ bản ROM nào đều mong đợi : mượt mà và tính ổn định.

Hơn 6 tháng xài X1, và gần 3 năm xài WM, giờ mình mới có thời gian "vọc" cái bản ROM gốc. Mọi thứ dường như lạ lẫm quá, chính cái vệt sáng giữa màn hình, cái giao diện khởi động, những Panel ... là những điều mình hàng ao ước khi còn dùng P1, rồi khi sở hữu em X1 này thì chưa 1 lần mình để ý đến chúng.

Chắc có lẽ mai, hay mốt, hay lâu hơn chút, mình sẽ up lại những bản 6.5, nhưng giờ thì cứ "trải nghiệm" sự mượt mà, 1 tuyệt tác của SE và HCT thiết kế :X

Hehe, giống mình roài. Mình dùng X1 đc hơn 1 năm nay, cũng dùng qua khá nhiều bản 6.5. Nhưng cuối cùng bây giờ dùng ROM gốc là thấy ưng ý nhất. Tuy là về giao diện gốc của nó thì ko đẹp như bản 6.5, nhưng mình dùng giao diện SPB nên đằng nào cũng có dùng cái giao diện gốc đó bao giờ đâu.
    Đc cái bản này gọn nhẹ hơn 6.5 nên máy chạy mượt mà hơn nhiều. Từ hồi down xuống ROM gốc đến giờ gần 2 tháng rồi mà chưa thấy lần nào có hiện tượng treo, dù là mình dùng ác hơn cả ngày trước. Thời lượng pin cũng tốt hơn. Nếu dùng chỉ nghe gọi thôi thì tầm nhỉnh hơn 2 ngày chút. Còn như mình dùng thì chỉ 1 ngày
    Có 1 lỗi mà các bản 6.5 ko thể khắc phục đc, đấy là lúc mình đang để máy trong bao da, khi nào mình bỏ máy ra mà lúc ở trong bao máy đang sáng màn hình rồi thì lúc lấy ra là máy sẽ bị xoay ngang. Điều này các bản 6.5 ko có sự chuẩn bị cho tình huống này. Nên khi có cuộc gọi đến, lấy máy ra rồi máy bị xoay, lúc đó các phím bấm sẽ bị loạn lên, thậm chí phím cứng cũng loạn nên nhiều lúc đành chịu chết ko thể ấn nút nhận cuộc gọi đc. Còn dùng bản này thì dù màn hình bị xoay thì các phím cũng ko bị loạn. Muốn ấn phím cứng hay phím cảm ứng để nghe đều được.
    Bản ROM của mình là down trực tiếp từ server của SE, qua chương trình Update Service của SE luôn.

Có lẽ một ngày gần đây mình cũng sẽ quay lại ROM gốc. Mình dùng qua nhiều đời ROM cook rồi, nhưng chưa thực sự ưng bản nào, vì bản nào cũng mắc bệnh chậm chạp và thỉnh thoảng hay treo. Điểm hơn hẳn của các bản ROM đấy là đồ họa rất tốt và nhiều hiệu ứng. Nói hơi thô thì các bản ROM cook nó như các các cô gái xinh đẹp nhưng đỏng đảnh, còn các bản ROM gốc thì là các cô nàng mộc mạc, nhưng đảm đang,hiền lành!

Trích dẫn Gửi bởi iliveforyouth
    Hehe, giống mình roài. Mình dùng X1 đc hơn 1 năm nay, cũng dùng qua khá nhiều bản 6.5. Nhưng cuối cùng bây giờ dùng ROM gốc là thấy ưng ý nhất. Tuy là về giao diện gốc của nó thì ko đẹp như bản 6.5, nhưng mình dùng giao diện SPB nên đằng nào cũng có dùng cái giao diện gốc đó bao giờ đâu.
    Đc cái bản này gọn nhẹ hơn 6.5 nên máy chạy mượt mà hơn nhiều. Từ hồi down xuống ROM gốc đến giờ gần 2 tháng rồi mà chưa thấy lần nào có hiện tượng treo, dù là mình dùng ác hơn cả ngày trước. Thời lượng pin cũng tốt hơn. Nếu dùng chỉ nghe gọi thôi thì tầm nhỉnh hơn 2 ngày chút. Còn như mình dùng thì chỉ 1 ngày
    Có 1 lỗi mà các bản 6.5 ko thể khắc phục đc, đấy là lúc mình đang để máy trong bao da, khi nào mình bỏ máy ra mà lúc ở trong bao máy đang sáng màn hình rồi thì lúc lấy ra là máy sẽ bị xoay ngang. Điều này các bản 6.5 ko có sự chuẩn bị cho tình huống này. Nên khi có cuộc gọi đến, lấy máy ra rồi máy bị xoay, lúc đó các phím bấm sẽ bị loạn lên, thậm chí phím cứng cũng loạn nên nhiều lúc đành chịu chết ko thể ấn nút nhận cuộc gọi đc. Còn dùng bản này thì dù màn hình bị xoay thì các phím cũng ko bị loạn. Muốn ấn phím cứng hay phím cảm ứng để nghe đều được.
    Bản ROM của mình là down trực tiếp từ server của SE, qua chương trình Update Service của SE luôn.
    Mình thì khỏi xài SPB, xài Panel luôn cho nó chân chất, cái Panel Tide Wave theo mình là 1 tuyệt tác nghệ thuật đó, ai nhìn qua cũng khen tấm tắc, muốn xài Muti thì xài Panel Media, các motion cũng đẹp mà mượt mà nữa.

Trích dẫn Gửi bởi hoangtrong.hmto
    Có lẽ một ngày gần đây mình cũng sẽ quay lại ROM gốc. Mình dùng qua nhiều đời ROM cook rồi, nhưng chưa thực sự ưng bản nào, vì bản nào cũng mắc bệnh chậm chạp và thỉnh thoảng hay treo. Điểm hơn hẳn của các bản ROM đấy là đồ họa rất tốt và nhiều hiệu ứng. Nói hơi thô thì các bản ROM cook nó như các các cô gái xinh đẹp nhưng đỏng đảnh, còn các bản ROM gốc thì là các cô nàng mộc mạc, nhưng đảm đang,hiền lành!
    Có vài bản ROM còn gây ra những lỗi kinh dị như : ko nhận thẻ nhớ, hay làm sụt nguồn nữa cơ T_______T

Hơ hơ tự nhiên thấy cái giao diện WM 6.1 nó hay hay sao ấy 8->

Mình cũng giống bạn,lúc đầu chạy theo sự mới lạ của những bản room cook nhưng rồi cuối cùng vẫn trở về nguyên bản. Dù tính năng ít đi nhưng máy ổn định hơn rất nhiều, và cũng ít hao pin nữa chứ )

hơ hơ mình dùng rom WinMo 6.5/6.5.x dòng 826x ( cũng mượt và ổn định so với những gì nó mang lại ) đã từng dùng ROM gốc ) và đúng là không gì mượt bằng chạy rom gốc nhưng tính mình hay lăn tăn
    Nếu muốn nhẹ nhàng thì ta tắt HTC Sense đi. dùng cái Titanium làm home screen là ok

có thể chỉ cho mình cách restore lại rom gốc được không vậy?

Mình đang muốn về lại ROM gốc đây. Haizz. Chắc ôm 61 thôi
    VỀ ROM gốc chắc chỉ cần bản ROM và RUU là xong nhỉ