If you already have an account with us, please use the login panel below to access your account.

Kết quả 1 đến 3 của 3

So sánh camera Xperia L và Xperia Arc S

Arc S là huyền thoại trong quá khứ. Còn Xperia L là mẫu máy tầm trung, tung ra vào đầu 2013 và còn được sony quảng bá là đầu tư nhiều vào khả năng chụp ảnh.
    Cả 2 máy đều dùng cảm biến camera la Exmos R. 8.0Mpx ở Xperia L và 8.1Mpx ở Arc S.
    Xem ra là kẻ 9 lạng người 1 cân. Không thể biết ai hơn ai, nếu ko từng trên tay và chụp thử!
    Bài viết này mình sẽ chỉnh 2 máy ở cùng 8Mpx để chụp, ban đêm cũng như ban ngày mình đều bật flash và để ở chế độ auto hết nhé, và nếu có thời gian sẽ cập nhật tiếp. Mời các bạn xem hình và tự đánh giá nhé:

Ánh sáng yếu+flash, Lấy nét vào cái xô, Mình cảm nhận là Xperia L lấy nét khó hơn. Nhưng góc chụp rộng hơn.

Tối hoàn toàn. Xperia L tự động phơi sáng nhiều hơn, iso cũng nhiều hơn, còn Arc S phơi sáng ít hơn, iso thấp hơn. Tuy nhiên Hình ảnh của Arc S lại sáng đều và đỡ nhiễu, bảo toàn chi tiết khi zoom hơn, tông màu Arc S ấm hơn.

Thử độ xa của đèn flash thì Arc S xa hơn Xperia L! Ta thấy tận cùng mép mái tôn xa nhất là bức tường nhà bên kia, trên đó có 1 cái ô cửa màu đen Arc s thì thấy mờ mờ, mà cùng vị trí tương đồng đó thì Xperia L không thấy được ô cửa đó.

Khi thể hiện màu sắc lá cây thì bệnh kinh niên của dòng Xperia nói chung là bị xẫm màu xanh xuống rất nhiều. Ta thấy Xperia L và Arc S thể hiện màu xanh khá tốt. Tuy Xperia L chạy android mới hơn, cải thiện hình ảnh nhiều hơn, nhưng bất ngờ là Arc lại cho màu tươi hơn.
    Ở tấm này người viết cảm giác ảnh của Arc S hao hao giống nước màu của đàn anh C901. Một lần nữa mình thấy Arc S bắt nét đối tượng dễ hơn!

Kết luận:
    Nếu để auto và bật flash trong tất cả trường hợp thì Xperia L thua Arc S.
    Nên nhớ rằng Xperia L người viết chụp là đã cập nhật đến 4.2.2, còn Arc S đang 2.3.4 mà đã xuất sắc vậy rồi, nếu nghiên cứu mod camera nữa thì quá hoàn hảo.
    Cá nhân người viết thấy trình camera của Arc S hỗ trợ lấy nét nhiều hơn Xperia L.
    *
    *

Còn ở chế độ chụp phong cảnh thì mình chưa có thời gian so sánh được. Vì vậy mình cũng có hình phong cảnh của Xperia L cho mọi người tham khảo trước, còn hình của Arc S thì khi nào có thời gian mình chụp sau.

Cá nhân mình thấy trong các trường hợp chân dung và phong cảnh thì Xperia L có camera đã quá tốt rồi.
    Hơn nữa tồng hợp Camera và các vấn đề hiệu năng, công việc, độ đẹp màn hình, và góc nhin rộng thì Xperia L là lựa chọn tốt nhất.

NOTE: mấy tấm dưới đã qua chỉnh sửa bởi chính Xperia L. Vậy là quá hài lòng rồi. ko còn ảnh gốc để up.

Hình wen wá , hình như thấy trên facebook rùi.

đúng rồi bác ạ!. Mới thêm mấy hình chụp cho vui, tham khảo khi mua máy.