If you already have an account with us, please use the login panel below to access your account.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

XPERIA M TẦM TRUNG - 1 LỰA CHỌN TỐT.......

Thân chào ae!
    Sau 1 thời gian sử dụng em Xperia M, hôm nay mình tổng hợp những thông tin cần thiết cho ae tham khảo trước khi mở hầu bao tậu e nó và các điều chính tối ưu máy.
    hình ảnh thật dc chụp bởi P1i!

Sony ra dòng sản phẩm Xperia M có thể là đối trọng của dòng samsung Ace 3 và HTC 5-600 của HTC. Tất nhiên để cạnh tranh dc bắt buộc Sony phải tích hợp những thế mạnh của mình vào Xperia M. Đó là gì?
    1. Sức mạnh phần cứng: Xperia M dc tích hợp VXL S4 plus, addreno 305 và Ram 1G. Ưu điểm: máy mượt, lượt web ko hề bị nóng và chơi game thoải mái. Cái này là điểm mình thích nhất. Tất nhiên nó còn tiết kiệm pin, mình sẽ nói cái này ở phía sau.
    2. Máy nhẹ. Thật sự rất nhẹ khi mình đã sử dụng Xperia Z trước đó. máy sử dụng chất liệu nhựa mặt sau ôm sát viền máy. Ưu điểm của nó là trông máy đẹp hơn, thanh thoát và có cảm giác cứng cáp, sử dụng đọc thông tin trên máy rất thoải mái. Máy hơi cong nhẹ ở lưng nên cầm trên tay tốt, hơn rất nhều cảm giác cầm Z to bảng và cấn.viền máy thiết kế giống với Xperia Z.
    3. Âm thanh: tích hợp phần mềm walkman kết hợp Xlound và phase sound. Âm thanh chỉ hay khi nghe qua tai nghe. loa ngoài chỉ ở mức trung bình.
    4. máy tích hợp tất cả các kết nối hiện nay bao gồm cả kết nối NFC, thực tế thì mình cũng rất ít dùng loại kết nối này. Điểm hơi khó chịu là kết nối WIFI. thực tế Wifi bắt khá mạnh, nhanh, với cùng 1 vị trí chiếc Note 1 và Xperia S bắt sóng 2 vạch nhưng chạy khá chậm thì em M ko có vạch nào nhưng chạy rất nhanh! Có vẻ icon wifi thể hiện ko chính xác nhưng sử dụng thoải mái ko rớt sóng.
    5. Pin sử dụng có thể nói là rất tốt. trước đây có 1 máy mình đánh giá pin rất ok là con galaxy Ace2. nay với Xperia M dung lượng 1700 MA bật chế độ Stamina thì pin M cực tốt.Thoải mái sử dụng trọn 1 ngàytần suất cao, nghe gọi có thể gần 3 ngày. Rất ấn tượng!!
    Để tiết kiệm pin: ROOT máy, bật stamina, tắt các kết nối ko cần thiết, để chế độ auto gsm/3G, tắt data khi ko sử dụng, vào developer trong setting, mục backround proceed limit để 4 proceed. như vậy là thời gian sử dụng tăng đáng kể, ko cần làm gì thêm.
    Bộ nhớ máy chỉ 4G, free 2.0G rất ít để lưu dữ liệu. Khắc phục dễ dàng sau ROOT. sử dụng phần mềm FOUNDER MOUNT di chuyển toàn bộ source của pmem ra thẻ nhớ, kể cả data game cực tiện lợi. khi đó thẻ nhớ như 1ổ nhớ mặc định trên máy có thể truy xuất tất cả trên đó.
    Cuối cùng - CAMERA: đây là điểm gây tranh cãi rất nhiều giữa các tv của sony club. thực sự mà nói mình cũng rất bất ngờ về camera của M. nó quá xấu! nhiễu rất nhiều, ảnh bị bệt, sai màu trầm trọng. Sau thời gian sử dụng mình phát hiện rằng camera kém là do phần mềm sony. Cách khắc phục nhỏ: tải và sử dụng pmem: FV-CAMERA trên store. đặc điểm của phần mềm này là cho chất ảnh vởi màu sắc rất thật, kiểm soát nhiễu tốt, ảnh nét, cân bằng màu, iso có thể chỉnh tay thoải mái cực tiện lợi cùng nhiều chức năng cao cấp khác. Ảnh chụp đẹp hơn rất nhiều so với mặc định.
    dưới đây là 1 vài tấm hình cho ae nhận xét với camera FV. ẢNH DƯỚI CÓ VẺ NHƯ BỊ GIẢM CHẤT LƯỢNG RẤT NHIỀU DO ADD VÀO FORUM. THỰC TẾ ẢNH RẤT ĐẸP VÀ SẮC NÉT.
    macro đã crop cho ảnh nhỏ hơn

HDR

flash

buổi sáng với chế độ ánh sáng ngày

buổi sáng u ám. ảnh nguyên gốc

ảnh full resolution ở các chế độ khác nhau (xem full ảnh thì tick vào từng ảnh)

ngược sáng

macro vào buổi chiều

chế độ khóa tiêu cự, khóa sáng bằng FV cam.

macro crop ảnh 100%

ảnh trong nhà với ánh sáng kém

HDR ngược sáng + resize ảnh cho nhẹ

Kết luận: Xperia M thực sự đáng giá trong tầm giá 5tr đồng.

Bác này ở đâu thấy quen quen nhỉ

M mình test cam bị ám xanh, màu trắng xài 1 thời gian thành màu "cháo lòng"

Trích dẫn Gửi bởi tomst1993
    M mình test cam bị ám xanh, màu trắng xài 1 thời gian thành màu "cháo lòng"
    cam không ám gì cả em à. Thật ra cam nó thuộc loại khá tốt. Ám là do màn hình của M đấy. Ngoài ra vì phần mềm hay phần cứng ko biết mà khi focus ảnh nhìn trên màn hình nhoè nhoẹt màu, nhưng khi click chụp thì anh rõ nét ngay. Điều này khiến nhiều anh em nhầm tưởng M chụp kém.

Trích dẫn Gửi bởi satthumoicaisua
    cam không ám gì cả em à. Thật ra cam nó thuộc loại khá tốt. Ám là do màn hình của M đấy. Ngoài ra vì phần mềm hay phần cứng ko biết mà khi focus ảnh nhìn trên màn hình nhoè nhoẹt màu, nhưng khi click chụp thì anh rõ nét ngay. Điều này khiến nhiều anh em nhầm tưởng M chụp kém.
    vậy do màn hình mà em cứ tưởng cam

Thks chủ thớt. em đg tìm mua cho nhỏ em gái con này

camera của xperia M ám xanh thật mà, so với ảnh chụp bằng mini pro, cùng xem trên màn hình của mini pro thì ảnh của M xanh thấy rõ. Tiếc là mình xóa mất ảnh rồi, không có gì để làm chứng

Trích dẫn Gửi bởi bachtuandat
    camera của xperia M ám xanh thật mà, so với ảnh chụp bằng mini pro, cùng xem trên màn hình của mini pro thì ảnh của M xanh thấy rõ. Tiếc là mình xóa mất ảnh rồi, không có gì để làm chứng
    sử dụng phần mềm mặc định của máy dễ bị ám màu. thêm nữa là độ nhạy sáng của xperia M khá cao,cùng chụp 1 vật thể - chỉ cần nhúc nhích nhẹ là ảnh sẽ khác màu ngay. với những bạn thích bấm-chụp là 1 khuyết điểm, nhưng với những bạn có tay nghề kha khá kết hợp FV camera thì cái này là ưu điểm rất lớn!!

mình cũng đang thích em này kiếm tiền qua Tết làm 1 em

So với các máy cùng tầm thì e này dùng quá gút,tiếc là m ko nỡ xa e arc s yêu quý của m chứ ko cũng làm 1e rồi

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối