If you already have an account with us, please use the login panel below to access your account.

Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 69
    Trích dẫn Gửi bởi hungvm
    Tưởng topic này die rồi chứ ^^
    @duyquaybgbg1 : ngày xưa, từ hồi chưa có internet người ta nghe và lưu trữ nhạc bằng CD. Sau này khi internet mới ra đời, với tốc độ 50kbps thì người ta cần 1 định dạng nhạc khác nhẹ hơn để có thể tồn tại trên internet, lúc đó lần lượt các định dạng lossy ra đời ( mp3, m4a, wma,... ) nguyên tắc nén file nhạc wav thành các định dạng này là loại bỏ các âm thanh có tần số cao và thấp ( các âm tai người ít cảm nhận được ) để bản nhạc không bị đứt quãng nó còn thêm vào các âm thanh giả nữa .
    Với tỷ lệ nén dung lượng còn lại 1/10 ( mất đi quá nhiều ) file nhạc lúc sau không còn được như ban đầu nữa, lúc này EQ lại ra đời để giải quyết vấn đề này, tác dụng của EQ là có thể tăng giảm âm thanh có tần số nhất định để làm cho âm thanh suất ra giống với âm thanh gốc hơn. Nó có tác dụng đối với các file nhạc bị nén mất dữ liệu hay với 1 số dàn âm thanh không thể hiện tốt 1 số tần số âm thanh nào đó.
    Sau này nữa, khi tốc độ internet đã cao hơn, người ta lại muốn chất lượng âm thanh tốt hơn nên các định dạng lossless ra đời ( flac, ape,...)
    1 ban nhạc chơi nhạc, thu âm lại , lưu dưới dạng wav --> các định dạng lossless , thì đó là âm thanh gốc ( âm thanh thực ) vậy theo bạn có cần phải chỉnh EQ nữa không ?? Còn nếu bạn thấy vẫn chưa hay thì bạn cứ chỉnh EQ cho nghe hay hơn ( theo càm nhận của bạn ) , lúc đó cái bạn nghe không phải là âm thanh gốc nữa rồi.
    Mình dốt trình bày, có gì mọi người bổ sung va sửa chữa giùm.
    kết nhất cái chữ ký của bác :104:

Trích dẫn Gửi bởi hungvm
    ...
    Với tỷ lệ nén dung lượng còn lại 1/10 ( mất đi quá nhiều ) file nhạc lúc sau không còn được như ban đầu nữa, lúc này EQ lại ra đời để giải quyết vấn đề này, tác dụng của EQ là có thể tăng giảm âm thanh có tần số nhất định để làm cho âm thanh suất ra giống với âm thanh gốc hơn. Nó có tác dụng đối với các file nhạc bị nén mất dữ liệu hay với 1 số dàn âm thanh không thể hiện tốt 1 số tần số âm thanh nào đó.
    Sau này nữa, khi tốc độ internet đã cao hơn, người ta lại muốn chất lượng âm thanh tốt hơn nên các định dạng lossless ra đời ( flac, ape,...)
    1 ban nhạc chơi nhạc, thu âm lại , lưu dưới dạng wav --> các định dạng lossless , thì đó là âm thanh gốc ( âm thanh thực ) vậy theo bạn có cần phải chỉnh EQ nữa không ?? Còn nếu bạn thấy vẫn chưa hay thì bạn cứ chỉnh EQ cho nghe hay hơn ( theo càm nhận của bạn ) , lúc đó cái bạn nghe không phải là âm thanh gốc nữa rồi.
    Mình dốt trình bày, có gì mọi người bổ sung va sửa chữa giùm.
    Mình nghĩ chổ này không chính xác. Tác dụng của EQ không bù được những dữ liệu bị mất trong file nhạc như bạn nói. Mà để cho người dùng tùy chỉnh để phù hợp với gu của mỗi người, như thích bass nhiều hay ít, thêm tí âm cao, hoặc tăng cột giữa để nghe rõ giọng.... Đa phần những máy nghe nhạc và trình nghe nhạc đều có vài EQ được chỉnh sẵn cho người dùng lựa chọn mà

Mục đích của EQ còn để người ta chỉnh cho phù hợp với từng loại loa và tai nghe khác nhau nữa...

Người dùng chuyên nghiệp - công phu vẫn cần có những dàn EQ đắt tiền để phục vụ việc tùy chỉnh nữa

Mình đâu bảo EQ có thể bù lại những dữ liệu bị mất đi

Trích dẫn Gửi bởi hungvm
    Chỉ muốn nói nếu nghe nhạc bằng file gốc + 1 dàn âm thanh chuẩn thì việc chỉnh EQ là ko cần thiết

Trích dẫn Gửi bởi hungvm
    Mình đâu bảo EQ có thể bù lại những dữ liệu bị mất đi

Chỉ muốn nói nếu nghe nhạc bằng file gốc + 1 dàn âm thanh chuẩn thì việc chỉnh EQ là ko cần thiết
    uhmm Mình nghe nhạc cũng chẳng bao giờ chỉnh EQ trên máy tính, nhưng có chỉnh bass - treble ở dàn Còn nghe trên ĐT thì vẫn phải chỉnh EQ tè le bác ơi :|

Cái này còn tuỳ máy và acoustic nữa chứ không thể nói trước đc.

Trên dđ cũng đã có 1 bác hướng dẫn tôi nghe thấy cũng rất ok(cảm giác nghe hay hơn mega bass).các bác nghe thử nhé:
    Cột 1:max.Cột2:hạ hết.Cột3:10.Cột 4,5 max.

trùi ui,cái đó tuỳ từng đời máy chứ hẻm pải máy nào cũng đẩy được như vậy đâu mất bận ui

Cái này tùy theo từng thể loại nhạc, từng loại tai nghe, & từng sở thix của mọi người mà chỉnh. CHứ ko có quy ước chung đc

tiếc là đt Yari EQ mặc định chẳng thay đổi gì đc cả (

theo tôi là kg nên chỉnh equa vì thế sẻ can thiệp vào chất lượng cũa âm thanh

Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối